Bất động sản

[Photostory] Hiện trạng khu đô thị 7.100 tỷ của Eurowindow ở Long An

Khu đô thị tại phường 4 và phường 6 TP Tân An thể hiện trên bản đồ Google vệ tinh.

Khu đô thị tại phường 4 và phường 6 được UBND TP Tân An, Long An đã phê duyệt đồ án quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 vào tháng 11/2021. Đến năm 2022, dự án được điều chỉnh quy hoạch và Eurowindow Holding bắt đầu tiến vào dự án này. Hồi cuối tháng 8/2023, nhóm doanh nghiệp nhà Eurowindow Holding, bao gồm CTCP Đầu tư Tổ hợp Thương mại Melinh Plaza Thanh Hóa, CTCP Đầu tư Trung tâm thương mại Vinh (Vicentra) và CTCP Đầu tư du lịch Eurowindow Nha Trang đã vượt qua vòng sơ bộ đánh giá năng lực thực hiện dự án.

Dự án này có tổng diện tích lập quy hoạch là 174,6 ha.Về hiện trạng, khu đất dự án hiện có gần 44 ha đất ở; hơn 48 ha đất trồng cây ăn quả - cây lâu năm; 15 ha đất trồng cây khác; 11 ha đất chưa sử dụng; 13 ha đất mặt nước; 20 ha đất lúa; hơn 6 ha đất cơ quan và gần 6 ha đất giao thông...

Hiện trạng bên trong khu vực thực hiện dự án.

Vị trí xây dựng dự án gần các công trình trụ sở cơ quan hành chính của tỉnh Long An bao gồm Viện kiểm sát nhân dân tỉnh, Tòa án nhân dân tỉnh, Bảo hiểm xã hội tỉnh, Cục thuế tỉnh; Kho bạc nhà nước (đang trong quá trình xây dựng) và khu đất đã cấp cho Cục Hải quan tỉnh (hiện tại chưa xây dựng).

Trong cơ cấu sử dụng đất, dự án sẽ bố trí 41 ha xây dựng nhà ở; 2,6 ha đất công cộng; 0,6 ha đất hành chính; 2,5 ha đất giáo dục; 8,7 ha đất hỗn hợp chung cư thấp tầng kết hợp thương mại dịch vụ; 21 ha đất cây xanh; 8,2 ha đất mặt nước và gần 52 ha đất giao thông.

Toàn dự án sẽ có 3.636 sản phẩm nhà ở, phục vụ cho 13.104 người. Tổng mức đầu tư của khu đô thị này là 7.119 tỷ đồng (vốn góp nhà đầu tư là 1.069 tỷ đồng), tiến độ thực hiện là 8 năm. Trong đó, chi phí bồi thường, hỗ trợ tái định cư là 1.025 tỷ đồng; chi phí xây dựng là 5.590 tỷ đồng; chi phí lãi vay là 504 tỷ đồng.

Thông tin mới nhất từ chủ đầu tư, dự kiến quý III năm nay dự án sẽ hoàn thiện hồ sơ giao đất; quý IV/2024 hoàn thành phê duyệt quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500, báo cáo nghiên cứu khả thi và đánh giá tác động môi trường; triển khai thi công xây dựng sẽ thực hiện trong quý I/2025. Quý II/2025 khởi công dự án và thực hiện xây dựng đến quý II/2030. Giai đoạn quý III - quý IV/2030 sẽ kinh doanh khai thác.

Về nhà đầu tư, các doanh nghiệp trong liên danh trên đều là thành viên nằm trong hệ sinh thái của Tập đoàn Eurowindow Holding. Melinh Plaza Thanh Hoá là doanh nghiệp đứng đầu liên danh. Doanh nghiệp này được thành lập từ năm 2011, có trụ sở tại TP Thanh Hoá. Melinh Plaza Thanh Hoá là chủ đầu tư của khu đô thị Eurowindow Garden City. Tại dự án Khu đô thị tại phường 4 và phường 6, vốn góp của Melinh Plaza Thanh Hoá là 587,5 tỷ đồng, tương ứng tỷ lệ 55%.

Tiếp đến là Vicentra, doanh nghiệp này thành lập từ năm 2006 và có trụ sở ở TP Vinh, Nghệ An. Ở Khu đô thị tại phường 4 và phường 6, vốn góp của Vicentra là 321 tỷ đồng, tương ứng tỷ lệ 30%.

Cuối cùng là Eurowindow Nha Trang, doanh nghiệp được thành lập vào tháng 1/2008 với các cổ đông sáng lập là CTCP Eurowindow Holding và ông Nguyễn Cảnh Hồng. Tại dự án, vốn góp của Eurowindow Nha Trang là 160,5 tỷ đồng, tương ứng tỷ lệ 15%.

Một công trình nhà ở bên trong dự án.

Các tin khác

Khẩn trương hoàn thành hồ sơ mời thầu Dự án thành phần 4 sân bay Long Thành