Sức khỏe

Toàn thân phồng rộp, da bong tróc sau khi dùng thuốc, bác sĩ cảnh báo cách phòng ngừa

Ý chính

  • Các trường hợp bệnh có liên quan đến carbamazepin, allopurinol, thuốc đông y và thuốc bổ.

  • Hội chứng Lyell là hiện tượng hoại tử thượng bì nhiễm độc với diện tích da bong tách trên 30%.

  • Tổn thương niêm mạc xuất hiện ở trên 90% các trường hợp mắc bệnh.

Tin từ Bệnh viện Quân đội 108 cho biết, vừa qua, khoa Dị ứng – Trung tâm Da liễu, Dị ứng của bệnh viện đã tiếp nhận và điều trị đồng thời 3 trường hợp mắc hội chứng Lyell, một thể dị ứng da nghiêm trọng do thuốc, có nguy cơ đe dọa tính mạng.

Nguyên nhân nghi ngờ ở mỗi trường hợp khác nhau: một người bệnh liên quan đến carbamazepin (thuốc chống động kinh), một người liên quan đến allopurinol (thuốc điều trị gút), trường hợp còn lại có tiền sử sử dụng thuốc đông y và nhiều loại thuốc bổ.

Đọc đầy đủ tại 24h.com.vn →

Nguồn: https://www.24h.com.vn/suc-khoe/toan-than-phong-rop-da-bong-troc-sau-khi-dung-thuoc-bac-si-canh-bao-cach-phong-ngua-c62a1804683.html

Các tin khác

Cảnh giác nguy cơ từ thuốc không rõ nguồn gốc

Cảnh giác nguy cơ từ thuốc không rõ nguồn gốc

VTV.vn - Tự ý sử dụng thuốc không rõ thành phần, nguồn gốc có thể gây ngộ độc, tương tác thuốc và khiến các bệnh mạn tính như đái tháo đường, tăng huyết áp khó kiểm soát.