Bất động sản

Chỉ trong 1 ngày, Mê Linh (Hà Nội) thu về gần 187 tỷ đồng từ đấu giá đất, giá trúng cao nhất gần 71 triệu/m2

Ngày 07/6/2024, huyện Mê Linh đã tổ chức đấu giá các thửa đất tại xã Tiến Thịnh và xã Tam Đồng.  

Cụ thể, tại xã Tiến Thịnh đã đấu giá 52 thửa đất tại thôn Chu Trần, diện tích các thửa đất từ 90m2 đến 297,1m2, giá khởi điểm từ 20,4 triệu đồng/m2 đến 30 triệu đồng/m2. Tại buổi đấu giá này, giá trúng cao nhất là 70,8 triệu đồng/m2. Số tiền trúng đấu giá là 174 tỷ đồng, chênh 49,2 tỷ so với giá khởi điểm. 

Còn tại xã Tam Đồng cũng tổ chức đấu giá 2 thửa đất tại điểm X1, xứ đồng Làng Gàn, thôn Văn Lôi. Diện tích các thửa đất từ 162,5m2 đến 174,4m2, giá khởi điểm từ 24,2 triệu đồng/m2 đến 30,2 triệu đồng/m2. Giá trúng đấu giá cao nhất là 42,6 triệu đồng/m2. Tổng tiền trúng đấu giá 12,5 tỷ, chênh 3,2 tỷ so với giá khởi điểm.

Kết quả, chỉ trong ngày 7/6, Mê Linh thu về gần 187 tỷ đồng, chênh hơn 52 tỷ so với khởi điểm. Phiên đấu có gần 200 khách hàng đăng ký, với hơn 600 hồ sơ. 

Dự kiến, đến ngày 14/6/2024 tới đây, huyện Mê Linh sẽ tiếp tục tổ chức đấu giá đối với 31 thửa đất tại thôn Bạch Đa, xã Kim Hoa. Được biết, khu đất cách UBND xã Kim Hoa, trường Tiểu học Kim Hoa khoảng 1km, gần Khu đô thị Kim Hoa, đường nội bộ 5-7m, hè 3m. Giao thông thuận lợi, gần đường Ngô Miễn - đường từ Kim Hoa đi Phúc Yên. 

Các thửa đất có diện tích từ 79,73m2 đến 187,56m2, giá khởi điểm từ 24,7 triệu đồng/m2 đến 32,8 triệu đồng/m2. Khu đất đã được đầu tư đồng bộ về hạ tầng kỹ thuật, cây xanh, điện chiếu sáng...

Theo Cổng thông tin điện tử huyện Mê Linh, năm nay khoảng 500 thửa đất được chính quyền đưa ra đấu giá. Những khu này được quy hoạch ở vị trí đẹp, đón đầu dự án đường vành đai 4 vùng Thủ đô. Riêng 5 tháng đầu năm, Mê Linh đã có 8 phiên đấu thành công, thu về hơn 780 tỷ đồng. Tính cả số tiền đấu giá cuối năm 2023 chuyển sang 262 tỷ đồng thì số tiền đấu giá phải thu đến ngày 07/6/2024 là hơn 1.042,8 tỷ đồng.

 

Các tin khác

Bán lỗ, chủ đất nền vẫn sợ người mua đổi ý, thấp thỏm lo âu

Bán lỗ, chủ đất nền vẫn sợ người mua đổi ý, thấp thỏm lo âu

Trong bối cảnh khó khăn, thị trường nhà đất phía Nam xảy ra một số câu chuyện “ngược đời”. Thay vì đứng ở thế chủ động, chủ nhà đất dù bán lỗ hàng trăm triệu đồng vẫn thấp thỏm lo âu sợ người mua “lật kèo”, không muốn mua nữa.
Golden Crown Hai phong tiên phong cùng xu hướng Wellness Tech